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Maelezo ya Jumla - Sehemu ya 1 - Sukuk (Hati Fungani inayotii Shari‘ah)

Sukuk ni nini?
'Sukuk' ni bidhaa ya kifedha inayotii Shari'ah na inalinganishwa na Hati Fungani (Bond).

Ni nini tofauti kati ya Sukuk na Hati Fungani ya kawaida?

Hati Fungani za riba huundwa kwa msingi wa deni. Sukuk ni vyeti vya uwekezaiji vinavyojumuisha umiliki katika
kundi la mali au shughuli za biashara ambazo zinatii Shari‘ah.

Sukuk hufuata mtazamo wa Kiislamu wa fedha, wakuepuka Riba (kuzalisha pesa kutoka kwa pesa)

Ni nini matumizi ya Sukuk?

Sukuk hutumika kukusanya fedha kutoka kwa wawekezaji kwa muda maalumu ili kufadhili biashara
zinazofuata Shari'ah au miradi mbalimbali kama vile ujenzi wa barabarag, reli, mabwawa ya umeme, ujenzi wa
shule na mengineyo.

Wawekezaji wa Sukuk wanapata faida zipi?

Sukuk inatoa malipo ya kuponi (Coupon) ya kipindi maalumu kutokana na faida inayozalishwa na shughuli za
biashara. Mwishoni mwa kipindi cha uwekezaji wa Sukuk, wawekezaji wa Sukuk hulipwa pesa walizowekeza
pamoja na faida.

Je asiye Muislamu anaweza kuwekeza kwenye Sukuk?
Ndio. Sukuk hii inatolewa kwa watu wote wanaotaka kuwekeza.

Maelezo ya Jumla - Sehemu ya 2 - Mapato Sukuk (Hati Fungani inayotii Shari‘ah ya KCB)

Ni nini Mapato Sukuk inayotolewa na KCB?

Mapato Sukuk ni Programu ya “Hati Fungani inayotii Shari‘ah” iliyotolewa na Benki ya KCB Tanzania Limited
kupitia Dirisha lake la Kibenki la Kiislamu linalojulikana kama KCB Sahl Banking na inatolewa kwa wawekezaji
wa reja reja na makampuni.

Mapato Sukuk inakidhi viwango vya Shari‘ah ya Kiislamu?

Ndiyo. Mapato Sukuk ni uwekezaji unaotii Shari‘ah ulioidhinishwa na Bodi ya Ushauri ya Shari‘ah ya Kituo cha
Fedha za Kiislamu, Uzingatiaji na Ushauri (CIFCA) na Bodi huru ya Ushauri ya Shari‘ah ya KCB Sahl Banking.

Je ni mkataba upi wa Shari‘ah uliyotumika kutengeneza Sukuk ya KCB?

Mapato Sukuk inatolewa chini ya kanuni ya Shari‘ah ya Mudharaba.

Mudharaba ni mpango wa kimkataba wa kugawana faida kati ya mtoa mtaji (Rab al Maal) na msimamizi wa
mtaji/biashara (Mudharrib). Mudharrib huwekeza fedha zinazotolewa na mtoa mtaji katika ubia wa biashara
unaoruhusiwa kishari‘ah na kumrudishia mtoa mtaji fedha alizotoa na faida ambayo ni sehemu iliyokubaliwa
awali ya faida inayotokana na mradi wa biashara.

Ni nini lengo la Mapato Sukuk?

Lengo la Mapato Sukuk ni kukusanya fedha zinazozingatia Shari‘ah hadi jumla ya TZS bilioni 30 katika matoleo
matatu tofauti kila moja likilenga kima cha chini cha TZS bilioni 10 ambazo zitatumika kugharamia mali
zinazokidhi Shari'ah za Benki ya KCB Sahl ambazo ni pamoja na shughuli za kifedha kwa wateja wake
zinazoendana na mkakati wa kibiashara unaozingatia Shari‘ah.
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Ni nini matumizi ya Mapato Sukuk?

Pesa zitakazopatikana zitatumika katika shughuli za uwekezaji zinazoaombatana na Shari‘ah za Benki ya KCB
Sahl kulingana na mkakati wake wa kibiashara.

Mapato ya Toleo hili yataunganishwa na fedha zingine zinazofuata Shari‘ah (Mudharabah Pool) na
yatawekezwa katika Benki ya KCB Sahl benki chini ya mkataba wa Mudharaba na wamiliki wa Sukuk ambao
watakuwa wamiliki wa fedha za Sukuk (Rabbul Maal) na benki ya KCB Sahl ambao watakuwa Menej
Uwekezaji kwa niaba ya Benki ya KCB Tanzania Limited (Mudharrib).

Ni kiwango kipi kinahitajika kupatikana kwa Toleo la Kwanza la Mapato Sukuk?
Hadi TZS bilioni 10 kwa thamani ya kawaida.

Ni nini kitatokea ikiwa makusanyo ya Mapato Sukuk yatazidi kiwango cha TZS bilioni 10?
Kiwango cha mapato kikizidi TZS bilioni 10 kuna nafasi ya kuongeza TZS bilioni 10 zaidi.

Ni kiwango gani kinachotarajiwa kulipwa kwa wawekezaji kama faida ya Toleo la Kwanza
Mapato Sukuk?

Kiwango cha faida kinachotarajiwa kwa Mapato Sukuk ni asilimia 11 kwa mwaka.

Ni mara ngapi wawekezaji watalipwa faida katika mwaka mmoja katika Toleo la Kwanza
la Mapato Sukuk?
Malipo ya faida yatalipwa kila robo mwaka (kila baada ya miezi mitatu).

. Kuna makato yeyote ya kodi katika Toleo la Kwanza la Mapato Sukuk?
Hakuna makato yeyote ya kodi katika faida itokanayo na uwekezaji wa mapato Sukuk.

. Je Mapato Sukuk Itaorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es salaam (DSE - Dar es
Salaam Stock Exchange Market)
Ndiyo. Mapato Sukuk itaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE).

. Je naweza kuiuza Mapato Sukuk yangu kabla ya miaka 3?
Ndiyo. Mapato Sukuk inaweza kuuzwa katika soko la upili kwa mwekezaji mwingine.

. Ni nani anaweza kununua Mapato Sukuk?

1. Raia wa Tanzania wanaoishi ndani au nje ya Tanzania, au wenye utaifa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki

(EAC).

. Raia wa kigeni awe anaishi ndani au nje ya Tanzania

. Makampuni, taasisi za fedha (benki), Makampuni ya mikopo midogo midogo, kampuni za takaful, watoa
sukuk, mashirika ya ushirika au vyomibo vya kisheria vilivyojumuishwa au vilivyoanzishwa ndani au nje ya
Tanzania (kwa kiwango kinachoruhusiwa na hati zao kuu na kanuni zilizopo, kadri itakavyokuwa)

. Fedha za Pamoja, Hifadhi ya Jamii / Ruzuku / Pensheni / Mifuko ya Ruzuku / Taasisi za Wakfu (Trusts)
(kulingana na masharti ya Hati ya Uaminifu na kanuni zilizopo)

. Matawi nchini Tanzania ya makampuni na mashirika yaliyojumuishwa nje ya Tanzania.

. Ni kiwango gani cha chini kinachotakiwa kununua Toleo la Kwanza la Mapato Sukuk?
Shilingi za Kitanzania Laki Tano Tu (TZS 500,000/-).

. Toleo la Kwanza la Mapato Sukuk litatolewa kwa kiwango gani?
Mapato Sukuk itatolewa katika mtawanyiko wa Shilingi Laki Moja (TZS 100,000/-)

. Kipindi cha mauzo ya awali ya Toleo la Kwanza la Mapato Sukuk ni lini?
KCB Mapato Sukuk itatolewa kuanzia tarehe 15 Aprili 2026 paka 14 Mei 2026.

. Je, Toleo la Kwanza la Mapato Sukuk litadumu kwa muda gani?
KCB Mapato Sukuk itadumu kwa miaka 3 hadi tarehe 28 Mei 2029.
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18. Je Napata wapi maelezo Zaidi yanayohusiana na Mapato Sukuk?

Taarifa na Fomu za Maombi ya Mapato Sukuk zinaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti zifuatazo:
https://kcbbank.co.tz/sukuk https://www.fimco.co.tz

Kwa maswali zaidi unaweza kuwasiliana na:

KCB Sahl Banking (Mtoaji wa Hati Fungani)

Amour Muro - +255 766 509 640, amuro@kcbbank.co.tz

Iddy Mwacha - +255 753 210 802, imwacha@kcbbank.co.tz
Fardus Mohamed - +255 767 210 728, fmohammed@kcbbank.co.tz

FIMCO Limited (Mpangaiji Kiongozi)
Ivan Tarimo - +255 767 211 690, ivan@fimco.co.tz

Centre for Islamic Finance Consultation & Advice (Mshauri wa Shari‘ah)
Dr. Ahmad Rufai - +973 3900 1563, ahmad.rufai@iifm.net
Salum Awadh - +255 656 006 106, sawadh@ssc.co.tz

Maombi - Mapato Sukuk (Hati Fungani inayotii Shari‘ah ya KCB)

Je ninapataje Nyenzo za Kununulia Mapato Sukuk?

Tembelea tawi lolote la KCB Bank Tanzania ambapo utapata Nakala za Memoranda ya Taarifa na fomu za
maombi

Temebelea pia ofisi za Mpangaiji Kiongozi FIMCO Limited.

Memoranda ya Taarifa na Fomu za Maombi pia zinaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti zilizoorodheshwa
katika swali la 18 hapo juu.

Je, ninaweza kukamilisha ombi langu mtandaoni la KCB Mapato Sukuk?
Ndiyo. Kuna namna kadhaa mtandaoni za kukamilisha ombi lako kwa Mapato Sukuk ambazo ni:

i. App ya Shirkah

Pakua App ya Shirkah kwenye Apple Store au Google Play Store na ufuate hatua za kusaijili na kufungua
akaunti. Ukishaingia, utaweza kuchagua chaguo linalopatikana la kuwekeza kwenye Mapato Sukuk.
Uendeshaiji kupitia Shirkah App utaambatana na mahitaji muhimu chini ya CMSA na maelezo yaliyobainishwa
katika Nyongeza ya Bei (Pricing Supplement).

ii. Barua pepe ya KCB Sukuk
a) Pakua fomu ya Maombi ya Mapato Sukuk mtandaoni kutoka kwa tovuti: https://kebbank.co.tz/sukuk

b) Jaza fomu ya Maombi ya Mapato Sukuk na hati zinazohitajika.

c) lwapo wewe ni mwekezaji mpya na unahitaji kufungua akaunti ya Central Depository System (CDS)
kuwekeza, wasiliana na FIMCO Limited kupitia barua pepe info@fimco.co.tz kwa usaidizi zaidi.

d) Mara hati zote zitakapokamilika, fanya malipo ya kidijitali kwenye akaunti ya KCB Mapato Sukuk Collection
kama ilivyoelezwa hapa chini:

Jina la Benki: KCB Bank Tanzania Limited

Jina la Akaunti: Mapato Sukuk Collection Account
Nambari ya Akaunti: 3390977090

Tawi: Lumumba

e) lwapo malipo yamefanyika kwa akaunti ya KCB Mapato Sukuk Collection, tuma nakala zilizochanganuliwa
(Fomu ya Maombi ya Mapato Sukuk, Nyaraka za Usaidizi, na Uthibitisho wa Malipo kwa barua pepe:
Sukuk@kcbbank.co.tz

Muhimu: Hakikisha nambari ya kumbukumbu ya malipo imenaswa ipasavyo katika fomu ya maombi ya
Mapato Sukuk.
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3. Ninahitdiji nini ili kukamilisha ombi kwa ufanisi ikiwa mimi ni Mwekezaiji Binafsi?

Iwapo ni wawekezaiji binafsi, ni lazima fomu ya maombi ijazwe na Kuambatanishwa na nyenzo hizi hapa chini:

Kitambulisho Sahihi chenye Picha kimojawapo kati ya hivi vilivyoainishwa hapa chini:
a) Nakala ya Leseni ya Kuendesha; au

b) Nakala ya NIDA (ikiwa ni Watanzania wakazi); au

c) Nakala ya kitambulisho cha Mpiga Kura; au

d) Nakala ya Pasipoti; na

Maelezo ya akaunti ya Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE).

a) Nambari ya Akaunti ya CDS (Central Depository System) ya DSE

b) lwapo wewe ni mwekezaji mpya na unahitaji kufungua akaunti ya Central Depository System (CDS)
kuwekeza, wasiliana na FIMCO Limited kupitia barua pepe info@fimco.co.tz kwa usaidizi zaidi.

Kumbuka: Maombi yote lazima yawe na jina na saini inayolingana na iliyorekodiwa na benki ya mwombaji na
kama inavyoonekana katika Kadi ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA), Leseni ya Kuendesha gari, Kitambulisho
cha Mpiga Kura, au Pasipoti. Iwapo kuna tofauti ya saini na benki na Kadi ya NIDA ya kompyuta au pasipoti,
saini zinapaswa kubandikwa kwenye fomu ya maombi.

Ninahitaji nini ili kukamilisha ombi kwa ufanisi ikiwa mimi ni Mwekezaiji wa Kitaasisi?

lwapo wawekezaji wapya wa kitaasisi (kampuni, mashirika ya ushirika, mifuko ya pamoja, mifuko ya
hifadhi/pensheni/zawadi/ amana na mashirika mengine ya kisheria), ni lazima fomu ya maombi ijazwe na
nyenzo za usaidizi hapa chini:

Nakala ya Memorandum na Articles of Association au sawia; na

Vitambulisho vya picha vya angalau wakurugenzi 2; na

Cheti cha TIN; na

Leseni ya Biashara; na

Cheti cha Kulipa Kodi

CDS (Central Depository System) Nambari ya Akaunti ya DSE (Dar es Salaam Stock Exchange)

Iwapo taasisi haina namba ya CDS kwa DSE, wasiliona na FIMCO Limited kupitia barua pepe
info@fimco.co.tz kwa usaidizi zaidi.

a.
b.
C.
d.
e.
f.

g.

Kumbuka: Pale ambapo maombi yanafanywa kwa mujibu wa mamlaka ya wakili, maombi hayo yanapaswa
pia kuwasilishwa pamoja na maombi. Maombi lazima yatiwe saini na angalau wakurugenzi 2 na lazima yawe
na stempu/muhuri wa kampuni.

Je, ninahitaqji nini ili kukamilisha ombi kwa ufanisi ikiwa mimi ni mwekezaji wa kigeni na ni
taasisi?

Kwa wawekezaji wa kigeni maombi yaambatanishwe na barua ya mwombaiji inayosonesha hali ya kisheria ya
mwombaji, mahali pa kuingizwa (place of incorporation) na uendeshaji na aina ya biashara. Nakala ya
Mkataba wa Muungano au hati inayolingana nayo inapaswa kuambatanishwa, ikiwa inapatikana. Pale
ambapo maombi yanafanywa kwa mujibu wa Mamlaka ya Wakili, maombi hayo lazima yaambatanishwe.
Nakala za hati hizi zinaweza kuthibitishwa na Meneja wa Benki katika nchi anakoishi mwomlbaiji.

Je, ninahitaqji nini ili kukamilisha ombi kama mimi si mkazi lakini ni mtanzania mgeni
(Diaspora)?

Wasio wakazi ambao wangependa kujisajili kwa Mapato Sukuk kutoka sehemu ya umma kwa ujumla
wanaweza kuwasiliana na benki yoyote kuhusu suala hili ili kuchukua maagizo kuhusu malipo ya pesa za usajili
dhidi ya Sukuk yanayotolewa kwa wawekezaji wa reja reja wa umma. Orodha ya mabenki kwa suala la
sehemu ya rejareja inapatikana kwenye ukurasa wa kichwa wa Memoranda ya Taarifa

Sukuk iliyotolewa kwa wawekezaji wasio wakaaiji (Diaspora) itaarifiwa na Benki kwa Muuzaji Aliyeidhinishwa
aliyeteuliwa, pamoja na hati zilizoainishwa katika Mwongozo ndani ya siku 30 baada ya kutolewa.

Malipo yanayofanywa na wasio wakazi yataungwa mkono na uthibitisho wa kupokea fedha za kigeni kupitia
njia za kawaida za benki. Uthibitisho kama huo utawasilishwa pamoja na Maombi na wasio wakaazi.
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Je, ninaweza kufanya maombi mangapi?

Waombaiji wanaweza kuwasilisha maombi mengi mradi kila ombi linakidhi kwa sheria na masharti ya Mapato
Sukuk.

lkiwa maombi mengi yatapokelewa kutoka kwa mwombaji mmoja na maelezo yakatofautiana na kutokidhi
sheria na masharti ya mapato sukuk, maombi kutoka kwa mwombaji kama haya yatachukuliwa kuwa batili na
hakuna mgao utafanywa kwa mwombaiji isipokuwa atarudishiwa fedha zake alizotoa kama mtaiji.

Katika kesi ya akaunti ya pamoja, maombi moja yanaweza kuwasilishwa kwa jina la kila mmiliki wa akaunti ya
pamMoja.

Je, ni lini ninaweza kurejeshewa pesa zangu ikiwa ombi langu halijafaulu au kukataliwa
kwa sababu ya hitilafu?

Mtoaji atachukua uamuzi ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya kufungwa kwa orodha ya usajili kuhusu ni
maombi gani yamekubaliwa au yamefaulu na kurejesha pesa katika kesi ya maombi ambayo hayakukubaliwa
au kutofanikiwa ndani ya siku kumi na nne (14) kutoka tarehe ya kesi hiyo kama inavyotakiwa.

Kufanya Malipo - Mapato Sukuk (Hati Fungani inayotii Shari‘ah ya KCB)

Jinsi ya kufanya malipo katika Tawi la KCB?
a) Jaza fomu ya maombi ya Mapato Sukuk katika Tawi la KCB

b) Iwapo wewe ni mwekezaji mpya na unahitaji kufungua akaunti ya Central Depository System (CDS)
kuwekeza, wasiliana na FIMCO Limited kupitia barua pepe info@fimco.co.tz kwa usaidizi zaidi.

c) Hati zote zitakapokamilika, joza fomu ya kuweka fedha kwenye akaunti inayohitajika ili kufanya malipo
kwenye akaunti ya Mapato Sukuk Collection katika Tawi la KCB kama ilivyoelezwa hapa chini:

Jina la Benki: KCB Bank Tanzania Limited

Jina la akaunti: Mapato Sukuk Collection Account
Namba ya akaunti: 3390977090

Tawi la Benki: Lumumba

d) Hakikisha nambari ya kumbukumbu ya malipo imeandikwa kwa usahihi katika fomu ya maombi ya Mapato
Sukuk

e) Hifadhi nakala ya uthibitisho wa malipo na risiti ya maombi

Je, ninawezaje kufanya malipo kwa njia ya kidijitali yaani, kuhamisha kielektroniki, benki ya
simu, pesa kwa njia ya simu, n.k.?
CHAGUO LA 1: Kwa kutumia App ya Shirkah kama ilivyoelezwa katika Sehemu ya Maombi swali la 2.

CHAGUO LA 2: Kwa kutumia Barua Pepe ya KCB kama ilivyoelezwa katika Sehemu ya Maombi swali la 2.

Je, ninafanyaje malipo kupitia madalali wa hisa (brokers) wangu?

a) Jaza fomu ya maombi ya Mapato Sukuk iliyotolewa na dalali wako
b) Ikiwa wewe ni mwekezaji mpya, jaza fomu ya maelezo yako (KYC) iliyotolewa na dalal

c) Mara hati zote zitakapokamilika, fanya malipo kwa akaunti ya benki iliyotolewa na dalali na ambatanisha
uthibitisho wa malipo. Baadhi ya madalali hupokea malipo ya fedha taslimu kwa kiasi kisichozidi TZS
5,000,000/~ (Shilingi za Kitanzania Milioni Tano). Ukifanya malipo ya pesa taslimu, dalali wako anapaswa kutoa
risiti.

d) Iwapo ulilipa kupitia benki, hakikisha nambari ya kumbukumbu ya malipo imeambatanishwa ipasavyo
katika fomu ya maombi ya Mapato Sukuk.

e) Hifadhi nakala zako ya uthibitisho wa malipo.

Mwisho wa Maswali Yanayoulizwa Sana




